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NYARAKA ZINAZOHITAJIKA KUTOKA KWA MTEJA ANAPOFANYA 
MAOMBI YA MKOPO 

 

1.   Kibali cha kukopa 

i. Muhtasari wa kikao cha bodi ya kampuni/taasisi husika 

kinachoidhinisha maombi ya mkopo (Board resolution of the 

borrowing company) 

ii.      Barua ya maombi ya mkopo ikionyesha (Application letter 
indicating) 

- Aina  na  kiasi  cha  mkopo  unaoombwa  (type  and  amount  of  

loan required) 

-     Dhumuni la mkopo (purpose of loan) 

- Mpango mkakati na vyanzo vya mapato ya kulipa mkopo 

(source of repayment and proposed repayment plan) 

-     Dhamana ya mkopo (security/collateral) 
 

 

2.   Nakala za nyaraka za usajili wa kampuni zilizothibitishwa uhalisia na 
mwanasheria 

(certified copies of legal and regulatory documents) 

i. Nyaraka/hati/katiba ya uanzishwaji wa kampuni/taasisi 

(Memorandum and Articles of Association) 

ii.      Cheti/hati   cha   usajili   wa   kampuni/taasisi   (Certificate   of   
company 

registration/incorporation) 

iii.      Leseni ya biashara (valid business licence) 

iv.      Ritani za kampuni za mwaka mmoja (BRELA Annual Returns) 

v.      Hati ya idhini ya ushuru (TRA Tax clearance certificate) 

vi.      Hati ya usajili wa mlipa kodi na ushuru wa ongezeko la thamani 
(VAT and TIN certificate) 

vii. Hati ya ukomo wa madeni (maximum liability certificate from 

registrar of cooperatives – for cooperative borrowers) 

viii.      Hati ya dhamana (valid title deed) 

ix.      Nakala  za  vibali  vyote  vya  msingi  vya  kuwezesha  mradi  kuanza  

au kuendelea ikiwemo OSHA, TMDA, TBS, NEMC na kibali cha 

kukopa kwa Manispaa (all necessary regulatory permits/approvals 

and borrowing permit for local government councils) 

x. Ripoti ya uthamini wa mazingira ikiwemo vigezo na masharti ya 

hati ya mazingira (Environmental & Social Impact Assessment 

Report including terms and conditions attached to the certificate) 
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xi.      Michoro ya kitaalamu ya ujenzi na gharama za ujenzi 

zilizoandaliwa na kuthibitishwa na mhandisi na mkadiria majenzi 

waliosajiliwa (Approved 

&  stamped  drawings  and  bill  of  quantities  prepared  by  

registered consultant and quantity surveyor) 

xii.      Kibali cha ujenzi kutoka Manispaa (building permit) 
 

 
3.   Nyaraka za Mradi Husika 

i. Andiko   la   biashara/mradi   liloandaliwa   kitaalamu   likiwa   na   

taarifa zifuatazo (Comprehensive Business Plan/Feasibility Study) 

-     Historia na taarifa za msingi za kampuni 

- Taarifa kuhusu sekta husika, nafasi ya mkopaji katika sekta 

hiyo na hali ya ushindani 

- Taarifa ya huduma au bidhaa zitakazozalishwa/kuuzwa, 

mikakati ya kufikisha bidhaa/huduma sokoni, hali ya masoko na 

mikakati ya kupiku ushindani wa kibiashara sokoni 

- Vyanzo vya malighafi na hali ya upatikanaji wake ikiwemo 

taarifa kuhusu wasambazaji/wazalishaji wa malighafi 

- Taarifa         kuhusu         uongozi         wa         kampuni/taasisi         

na uwezo/uzoefu/utaalamu wao wa kusimamia biashara/mradi 

- Taarifa  ya  viashirio  vya  hali  ya  fedha  (financial  projections)  

kwa kipindi chote cha mradi pamoja na dhana (assumptions) 

zilizotumika kuandaa taarifa hiyo 

ii. *Taarifa ya hali ya fedha ya kampuni kwa kipindi cha miaka mitatu 

(3) ya nyuma (audited annual accounts for past 3 years) 

iii. *Taarifa ya fedha kwa kipindi cha miezi sita ya nyuma 

(management accounts) 

iv.      *Taarifa ya akaunti ya benki ya kampuni kwa kipindi cha miaka 
mitatu 

(bank statements) 

v.      Taarifa ya kampuni zinazohusiana (sister companies) kama zipo 

vi. Taarifa kuhusu wateja wa kampuni, waliopo na watarajiwa, 

pamoja na nakala za mikataba kama ipo 
 

 
4.   Dhamana 

i. Taarifa kuhusu dhamana ya mkopo ikiwemo aina ya dhamana, 

mahali ilipo, thamani yake pamoja na nyaraka husika 

ii. Muda uliobaki wa hati ya dhamana (residual period of ownership) 

usiwe chini ya miaka 15 

iii.      Matumizi  ya  ardhi  ni  lazima  yawe  kwaajili  ya  mradi  husika  
(mfano; 

viwanda, makazi au biashara) 

iv.      Ushahidi wa malipo ya kodi ya ardhi na kodi/tozo nyinginezo husika 

v.      Ushahidi kwamba ardhi haijashikiliwa au kumilikiwa na mtu 
mwingine 

(proof of non-encumbrance) 

vi.      Ripoti ya uthamini wa dhamana (valuation report) 


